![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3628-1024x683.jpg)
วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ.2567 เวลา 09.00 น. ดร.ณัฎฐิกา ลิ้มเฉลิม ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครปฐม เขต 1 มอบหมายให้ นางสาวนิตยนันท์ อัครวรรณโรจน์ รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครปฐม เขต 1 เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ พัฒนาครูแกนนำแนะแนวทาง (Coaching) และการเข้าถึงระบบสุขภาพจิตวิถีใหม่ (School health hero) โดยมีกิจกรรมที่เสริมสร้างทักษะการแนะแนว การฟังเชิงลึกพูดอย่างไรถึงใจเด็ก การสร้างพื้นที่ปลอดภัยและความไว้วางใจ ในการรับมือสถานการณ์วิกฤตสุขภาพจิตในโรงเรียน สนับสนุนผู้เรียนให้ตั้งเป้าหมายชีวิต เพี่อการส่งเสริมการดูแลสุขภาพจิตและการปรับตัวในสังคมปัจจุบัน ในการประชุมเชิงปฏิบัติการครั้งนี้ มีครูผู้สอนจากโรงเรียนขยายโอกาสทางการศึกษา ผู้แทนครูผู้สอนในระดับประถมศึกษา ระดับปฐมวัย และครูผู้รับผิดชอบงานระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียนของสถานศึกษา จำนวนรวมทั้งสื้น 60 คน ณ ห้องประชุมพระพรหมเวที สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครปฐม เขต 1 อำเภอเมืองนครปฐม จังหวัดนครปฐม
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3613-1024x683.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3622-1024x683.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3607-1024x683.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3670-1024x683.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3665-1024x683.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2024/04/IMG_3641-1024x683.jpg)