วันเสาร์ที่ 5 สิงหาคม 2566 ดร.ฐาปณี พวงงาม รองผอ.สพป.นครปฐม เขต 1 เป็นประธานในการอบรมเชิงปฏิบัติการ “การจัดประสบการณ์ตามโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อยประเทศไทย ระดับปฐมวัย” ในวันเสาร์ที่ 5 สิงหาคม 2566 ณ ห้องประชุมพระพรหมเวที สพป. นครปฐม เขต 1 โดยมี ศน.จรรยาพร ยอดแก้ว ผอ.กลุ่มนิเทศ ติดตามและประเมินผลการจัดการศึกษาเป็นผู้กล่าวรายงานการอบรม ผู้รับผิดชอบและบริหารการโครงการ คือ ศน.ณัฐิกา สุริยาวงษ์ ในการอบรมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาให้ครูปฐมวัยจัดประสบการณ์ตามโครงการบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย ประเทศไทย ระดับปฐมวัย ให้เด็กมีทักษะวิทยาศาสตร์และจิตวิทยาศาสตร์ ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากวิทยากรเครือข่ายท้องถิ่น นางสาวสุกัลยา บุญมาก และนางสาวกาญจนา โรจน์อรุณ ครูโรงเรียนอนุบาลนครปฐม ซึ่งดำเนินการอบรมให้แก่ครูปฐมวัยทั้ง 121 โรงเรียน ในสังกัด กิจกรรมดำเนินไปอย่างสนุกสนาน เน้นการดำเนินการเป็นกิจกรรมกลุ่ม ผู้เข้ารับการอบรมได้รับทั้งความรู้ และความสุข เพื่อจะนำกลับไปส่งต่อสู่ชั้นเรียนของตน
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_46-768x1024.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_95-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_45-768x1024.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_180-768x1024.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_70-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_215-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_จดหมายข่าวสารอบรมบ้านวิทย์ปฐมวัย-5866_๒๓๐๘๐๕_177-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/08/ฉบับที่-43-724x1024.png)