![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/07/dafb2942627aad8df42625822f3f92c1_small.jpg)
วันที่ 28 กรกฎาคม 2566 ณ บริเวณลานหน้าพระร่วงโรจนฤทธิ์ฯ องค์พระปฐมเจดีย์ อำเภอเมือง จังหวัดนครปฐม ดร.ฐาปนี พวงงาม รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครปฐม เขต 1 ได้รับมอบหมายจาก ดร.พงษ์ศักดิ์ บรรใดทอง ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษานครปฐม เขต1 ให้นำคณะผู้บริหาร ข้าราชการ และบุคลากรของสพป.นครปฐม เขต1 เข้าร่วมพิธีทำบุญตักบาตรถวายพระราชกุศล เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 28 กรกฎาคม 2566 โดยในพิธีดังกล่าว นายสุรศักดิ์ เจริญศิริโชติ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตรฯ พร้อมด้วย นายกเหล่ากาชาดจังหวัด รองผู้ว่าราชการจังหวัด หัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการ นักเรียน นักศึกษา และประชาชนชาวจังหวัดนครปฐมทุกหมู่เหล่า ร่วมพิธีทำบุญตักบาตรข้าวสาร อาหารแห้ง ถวายแด่พระสงฆ์ 72 รูป โดยมี พระธรรมวชิรเจตินาจารย์ รองเจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 14 นำพระสงฆ์รับบิณฑบาต เพื่อถวายพระราชกุศล เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ประจำปีพุทธศักราช 2566 อีกทั้งเพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดีและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ตลอดจนเป็นการเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ ด้วยการทำกิจกรรมทางพระพุทธศาสนาร่วมกัน โดยมีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นศูนย์รวมจิตใจของคนไทยทั้งชาติ
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/07/708d42bfef5c61490e8d5b63cf18a968_small.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/07/28ก.ค.2566-พิธีทำบุญตักบาตร_๒๓๐๗๒๘_20-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/07/28ก.ค.2566-พิธีทำบุญตักบาตร_๒๓๐๗๒๘_22-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/07/28ก.ค.2566-พิธีทำบุญตักบาตร_๒๓๐๗๒๘_25-1024x768.jpg)
![](https://nptedu.go.th/home/wp-content/uploads/2023/07/28ก.ค.2566-พิธีทำบุญตักบาตร_๒๓๐๗๒๘_28-1024x768.jpg)
รับชมภาพกิจกรรมเพิ่มเติมได้ที่ https://photos.app.goo.gl/J6DNqMyEnP5aDVTBA